
 

 

MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI, 2022) KWA MAENEO YA KASKAZINI MWA 
MKOA WA KIGOMA  

Umetolewa: 17/02/2022 
 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi - Mei, 2022; athari na 
ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo na uvuvi katika maeneo ya kaskazini mwa mkoa wa Kigoma na wilaya zake: 
 
(I) Ngazi ya Mkoa 
 
 

 
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa msimu wa Masika, 2022 kwa mkoa wa Kigoma. (b) Ramani inayoonesha wastani 

wa muda mrefu wa mvua za msimu wa Masika katika maeneo ya kaskazini mwa mkoa wa Kigoma. Angalizo: 

Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua za mwezi Machi hadi Mei, mabadiliko ya mvua kati ya mwaka 

mmoja na mwingine yamezingatiwa. 

 
Dondoo 

• Kwa ujumla mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya kaskazini mwa 

mkoa wa Kigoma. 

• Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Februari, 2022. 

• Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya pili ya mwezi Mei, 2022. 

• Vipindi vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi vinatarajiwa kujitokeza hususan katika mwezi Mei, 2022. 

 

Mvua za msimu wa Masika, 2022 

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi ya wilaya za kaskazini 

mwa mkoa wa Kigoma. Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Februari, 2022 na 

kuisha wiki ya pili ya mwezi Mei, 2022.  

Angalizo:  

Izingatiwe kuwa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani hivyo matukio ya 

vipindi vya mvua kubwa zinazoambatana na upepo mkali yanatarajiwa kujitokeza. 



 

 

(II) Ngazi ya Wilaya 

MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI, 2022) KWA WILAYA YA KAKONKO  
Umetolewa: 17/02/2022 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi hadi Mei, 2022; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Kakonko. 

 

Dondoo muhimu 

o Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kakonko.  

o Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne 

ya mwezi Februari, 2022. 

o Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya pili ya mwezi Mei, 2022. 

o Hali ya unyevunyevu wa udongo, upatikanaji wa chakula 

cha samaki, upatikanaji wa maji na malisho vinatarajiwa 

kuimarika katika maeneo mengi. 

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia 

ya uvunaji wa maji ya mvua na uhifadhi wa malisho kwa 

matumizi ya baadae. Mwelekeo wa mvua za Masika Machi-Mei, 2022 kwa wilaya ya 

Kakonko, Kigoma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, 388 Morogoro Rd, Ubungo Plaza, Ghorofa ya 3, 
S.L.P. 3056, 16102 Dar es Salaam, Tanzania. Nukushi: +255 22 2460735, Simu: +255 22 2460706-8. 

Barua pepe: met@meteo.go.tz, Tovuti: www.meteo.go.tz 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 
105A – 09/19 

 

 

 Taarifa hii Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Mvua za msimu wa Masika, 2022 kwa Wilaya ya 

Kakonko 

Zitaanza: Kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Februari, 2022. 

Zitaisha: Wiki ya pili ya mwezi Mei, 2022. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Kakonko ni kati ya milimita 400 

hadi 405. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Aprili, 

2022. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2022. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa za kutosha na zenye 

mtawanyiko mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na Masika 

iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

Matokeo 

 

o Kunatarajiwa kuwa na unyevunyevu wa kutosha katika 

udongo kwa ajili ya kilimo na malisho ya mifugo. 

o Kunatarajiwa kuwa na maji ya kutosha kwa ajili ya 

mifugo na samaki. 

o Magonjwa ya ukungu kwa mimea yanayosababishwa na 

mvua nyingi yanatarajiwa kujitokeza. 

o Kutuama kwa maji hasa maeneo ya mabondeni 

kunatarajiwa. 

o Uharibifu wa mazao pamoja na miundombinu ya 

umwagiliaji na uvuvi kutokana na mvua nyingi 

unatarajiwa kujitokeza. 

o Magonjwa ya mifugo kama vile kuoza kwato na yale 

yanayotokana na kupe yanatarajiwa kujitokeza. 

 

Ushauri 

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya umwagiliaji, mifugo na uvuvi. 

o Wakulima wanashauriwa kuandaa mazingira mazuri ya 

uvunaji, usafirishaji na uhifadhi wa mazao wakati wa 

mvua. 

o Wakulima wachukue tahadhari dhidi ya magonjwa ya 

ukungu na wafugaji kuchanja mifugo dhidi ya magonjwa. 

 

 

http://www.meteo.go.tz/
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(II) Ngazi ya Wilaya 

MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA MASIKA (MACHI – MEI, 2022) KWA WILAYA YA KIBONDO 
Umetolewa: 17/02/2022 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Masika katika kipindi cha Machi hadi Mei, 2022; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Kibondo. 

 

Dondoo muhimu 

o Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kibondo.  

o Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne 

ya mwezi Februari, 2022. 

o Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya pili ya mwezi Mei, 2022. 

o Hali ya unyevunyevu wa udongo, upatikanaji wa chakula 

cha samaki, upatikanaji wa maji na malisho vinatarajiwa 

kuimarika katika maeneo mengi. 

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia teknolojia 

ya uvunaji wa maji ya mvua na uhifadhi wa malisho kwa 

matumizi ya baadae. Mwelekeo wa mvua za Masika Machi-Mei, 2022 kwa wilaya ya 

Kibondo, Kigoma. 
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 Taarifa hii Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Mvua za msimu wa Masika, 2022 kwa Wilaya ya Kibondo 

Zitaanza: Kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Februari, 2022. 

Zitaisha: Wiki ya pili ya mwezi Mei, 2022. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

miezi ya Machi-Mei kwa wilaya ya Kibondo ni kati ya milimita 400 

hadi 410. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Aprili, 

2022. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi vya ukavu 
vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Masika, 2022. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa za kutosha na zenye 

mtawanyiko mzuri katika maeneo mengi ukilinganisha na Masika 

iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

Matokeo 

 

o Kunatarajiwa kuwa na unyevunyevu wa kutosha katika 

udongo kwa ajili ya kilimo na malisho ya mifugo. 

o Kunatarajiwa kuwa na maji ya kutosha kwa ajili ya 

mifugo na samaki. 

o Magonjwa ya ukungu kwa mimea yanayosababishwa na 

mvua nyingi yanatarajiwa kujitokeza. 

o Kutuama kwa maji hasa maeneo ya mabondeni 

kunatarajiwa. 

o Uharibifu wa mazao pamoja na miundombinu ya 

umwagiliaji na uvuvi kutokana na mvua nyingi 

unatarajiwa kujitokeza. 

o Magonjwa ya mifugo kama vile kuoza kwato na yale 

yanayotokana na kupe yanatarajiwa kujitokeza. 

 

Ushauri 

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya umwagiliaji, mifugo na uvuvi. 

o Wakulima wanashauriwa kuandaa mazingira mazuri ya 

uvunaji, usafirishaji na uhifadhi wa mazao wakati wa 

mvua. 

o Wakulima wachukue tahadhari dhidi ya magonjwa ya 

ukungu na wafugaji kuchanja mifugo dhidi ya magonjwa. 
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